ยินดีต้อนรับท่านผู้มาเยือน www.thaicine.com เวบเพื่อนคนรักหนัง ท่านยังไม่ได้ log in นะครับ เข้าใช้งานระบบ / ลืมรหัสผ่าน

*** เข้าใช้งาน Board ใหม่ ***

รูป
หนังฝรั่งในความทรงจำ
เจ้าของ
อ่าน
ตอบ
ผู้ตอบหลังสุด
-last platoon ปะทะ platoon
..
4176
7
.. 4/3/2554 10:02
-ยังไม่ได้ตั้งชื่อ
..
4173
0
ยังไม่มีคนตอบ
-PLATOON
..
4177
13
.. 24/2/2554 18:10
-แอร์อเมริกา
..
4174
20
.. 16/2/2554 21:30
-ขอข้อมูลอีกครับ
..
4182
5
.. 16/2/2554 16:27
-มีหนัง..คาวบอย..ย้อนอดีต...เรื่อง...back to a future 3 มาฝากครับ
..
4188
9
.. 13/2/2554 3:29
-เทพมงคล ขอนแก่น เสนอ \"ล็อคอำมหิต 91 \" (ซิลเวสเตอร์ สตอลโลน) ให้เสียงภาษาไทยโดย อินทรี
..
4176
15
.. 28/1/2554 15:07
-ยังไม่ได้ตั้งชื่อ
..
4174
0
ยังไม่มีคนตอบ
-เอาโปสเตอร์หนังคาวบอยมาฝากครับ
..
4209
4
.. 18/1/2554 18:46
-RAMBO IV
..
4177
8
.. 10/1/2554 14:46
-หนังเรื่อง เดอะ ยัง วันส์ (The Young Ones) กับเสี้ยวหนึ่งของวงการเพลงของไทย
..
4194
3
.. 25/10/2553 5:47
-( Resident Evil AfterLife ) ผีชีวะ 4
..
4177
8
.. 13/9/2553 16:32
-[ THE EXPENDABLES ] โครตคนทีมมหากาฬ มันโครตๆ ทีมพากย์ พันธมิตร
..
4192
41
.. 1/9/2553 14:59
-( Tekken 2010 ) จากเกมส์ดังสู่หนังกระฉ่อนโลก
..
4182
7
.. 14/8/2553 2:40
-ไอ้ก้านยาว ภาค 2
..
4232
3
.. 5/7/2553 13:52
-มอทัล คอมแบท ศึกวันล้างโลก
..
4179
8
.. 21/1/2553 16:15
-ไอรอนแมน2
..
4181
3
.. 21/12/2552 20:04
-The Expendables หนังรวมดาวแอ๊คชั่น
..
4177
1
.. 14/10/2552 19:30
-คู่ขบถคนอันตราย 2 (B-13Ultimatum) หนังมหามันส์ที่ไม่ควรพลาดสำหรับคอหนังทุกท่าน
..
4177
4
.. 26/8/2552 0:20
-WARCRAFT
..
4175
0
ยังไม่มีคนตอบ
-Transformer2 หนังดีที่น่าดู(และน่าฉาย)
..
4188
23
.. 23/7/2552 14:01
-AVATAR 3D
..
4181
0
ยังไม่มีคนตอบ
-คิดถึงโซฟี่ มาร์โซ
..
4308
10
.. 27/3/2552 19:05
-The Mummy III :Tomb of the Dragon Emperor หนังดีที่น่าดู
..
4177
16
.. 13/3/2552 16:10
-รวมหนังคาวบอยที่ได้มาใหม่ครับ
..
4209
9
.. 19/1/2552 0:05
-The fox & The child (Le Renard et l'enfant )
..
4177
3
.. 15/9/2551 0:11
-MAD-MAX
..
4182
1
.. 17/7/2551 13:57
-ประกาศผลรางวัล ออสการ์ ครั้งที่ 80 ,2008
..
4174
1
.. 4/3/2551 23:13
-ภาพจากหนังฝรั่งเก่าๆ
..
4188
8
.. 17/11/2550 15:24
-รวมภาพจากหนังฝรั่งเก่าๆ
..
4230
19
.. 9/9/2550 23:52
-ชาลี แชปลิน-ตอน ละครสัตว์ (เสียงต้นฉบับ)
..
4179
7
.. 2/9/2550 16:49
-หนังเคาบอยดังในอดีต" จังโก้ " เอามายั่วเฮียแอ๊ดอีกแล้ว
..
4212
7
.. 7/8/2550 23:43
-หนังดังในอดีต บัํกซี่มาโลน แก๊งขนมเค๊ก
..
4201
44
.. 10/7/2550 22:33
-TRANSFORMERS ปะทะ DIE HARD 4
..
4174
6
.. 7/7/2550 21:24
เลือกหน้า [1] [2]
จำนวนหัวข้อทั้งหมด 85

ประกาศผลรางวัล ออสการ์ ครั้งที่ 80 ,2008



ประกาศผลรางวัล ออสการ์ ครั้งที่ 80


ตามคำแนะนำพี่แอ๊ดครับ




          รางวัลออสการ์ (Oscar) หรือ อคาเดมีอวอร์ดส (Academy Awards) เป็นงานแจกรางวัลทางภาพยนตร์ที่มีชื่อเสียงที่สุด จัดโดย Academy of Motion Picture Arts and Sciences (หรือ AMPAS) โดยเริ่มจัดตั้งแต่ปี พ.ศ. 2472 (ค.ศ. 1929)


          และสำหรับงานประกาศผลรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 80 นี้ก็ไม่พลิกโผเมื่อ แดเนียล เดย์-ลูอิส กวาดดารานำชายตามคาด จาก 'There Will Be Blood' ส่วน มาเรียน คอทิลลาร์ รับรางวัลดารานำหญิง ด้านหนัง 'No Country for Old Men' กวาดไปสูงสุดถึง 4 รางวัลด้วยกัน


          รางวัลอะเคดามี อะวอร์ด หรือ ออสการ์ ครั้งที่ 80 ที่โกลดักส์ เธียเตอร์ งานแจกรางวัลภาพยนตร์ที่มีการถ่ายทอดสดไปกว่า 200 ประเทศ มีขึ้นในค่ำคืนวันอาทิตย์ที่ 24 กุมภาพันธ์เวลาท้องถิ่น ตรงกับเช้าวันจันทร์ 08.30 น.ของไทย งานนี้ได้ จอห์น สจ๊วต รับหน้าที่เป็นพิธีกรเป็นครั้งที่ 2 หลังจากเคยทำหน้าที่เมื่อปี 2006 มาแล้ว 


          ภายในงานประกาศผล ก็มีการนำเสนอบุคคลในแวดวงบันเทิงฮอลลีวู้ดที่เสียชีวิตลงในช่วงหนึ่งปีที่ผ่านมา ซึ่งส่วนใหญ่ก็เป็นดารา ศิลปิน คนำทงานในสาขาต่างๆ ซึ่งสูงอายุ และจบท้ายด้วยภาพของ ฮีจ เลดเจอร์ ดาราหนุ่มที่กำลังจะมีชีวิตรุ่งโรจน์ ชาวออสเตรเลียน แต่พบว่าเขาเสียชีวิตในห้องพัก ถึงขณะนี้ ก็ยังไม่ทราบสาเหตุการตายที่แน่ชัดว่าเกิดจากการกินยาเกินขนาดหรือไม่

          ส่วนรายชื่อผู้คว้ารางวัลออสการ์ (ไฮไลท์สีส้ม) มีดังต่อไปนี้


รายชื่อผู้เข้าชิงรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม




 


 


 


 จอร์จ คลูนีย์ จาก Michael Clayton

 แดเนียล เดย์ ลูอิส จาก There Will Be Blood

 จอห์นนี เด็ปป์ จาก Sweeney Todd

 ทอมมี ลี โจนส์ จาก In the Valley of Elah

 วิกโก มอร์เตนเซน จาก Eastern Promisesd


 รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม





 


 


 


 เคซี อัฟเฟล็ค จาก The Assassination of Jesse James by the Coward Robert Ford

 ฮาเวียร์ บาร์เดม จาก No Country for Old Men ก่อนหน้านี้ คว้ารางวัลลูกโลกทองคำ ครั้งที่ 65  มาแล้ว

 ฮัล ฮอลบรู๊ค จาก Into the Wild

 ฟิลลิป ซีมัวร์ ฮอฟแมน จาก Charlie Wilson's War

 ทอม วิลกินสัน จาก Michael Clayton


  รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม





 


 


 


 เคท แบลนเช็ตต์ จาก Elizabeth: The Golden Age

 จูลี คริสตี จาก Away From Her

 มาเรียน คอทิลลาร์ จาก La Vie En Rose

 ลอรา ลินนีย์ จาก The Savages

 เอลเลน เพจ จาก Juno


  รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม





 


 


 


 เคท แบลนเช็ตต์ จาก I'm Not There

 รูบี ดี จาก American Gangster

 เซียร์ชา โรแนน จาก Atonement

 เอมี ไรอัน จาก Gone Baby Gone

 ทิลดา สวินตัน จาก Michael Clayton ซึ่งเป็นหนังเรื่องแรกที่เธอเข้าชิง


  รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์แอนนิเมชั่นยอดเยี่ยม


 "Persepolis" (Sony Pictures Classics)

 "Ratatouille" (Walt Disney)

 "Surf's Up" (Sony Pictures Releasing)


  รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม


 "American Gangster" (Universal)

 "Atonement" (Focus Features)

 "The Golden Compass" (New Line in association with Ingenious Film Partners)

 "Sweeney Todd The Demon Barber of Fleet Street" (DreamWorks and Warner Bros., Distributed by DreamWorks/Paramount)

 "There Will Be Blood" (Paramount Vantage and Miramax)


  รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลถ่ายภาพยอดเยี่ยม


 โรเจอร์ ดีคินส์ จาก "The Assassination of Jesse James by the Coward Robert Ford" (Warner Bros.)

 ซีมัน แมคการ์วีย์ จาก "Atonement" (Focus Features)

 เจนัสซ์ คามินสกี จาก "The Diving Bell and the Butterfly" (Miramax/Pathé Renn)

 โรเจอร์ ดีคินส์ จาก "No Country for Old Men" (Miramax and Paramount Vantage)

 โรเบิร์ต เอลส์วิต จาก "There Will Be Blood" (Paramount Vantage and Miramax)


 รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม


 อัลเบิร์ต โวลสกี จาก "Across the Universe" (Sony Pictures Releasing)

 แจคเกอลีน  ดูร์รอง จาก  "Atonement" (Focus Features)

 อเล็กซานดร้า  ไบร์น จาก "Elizabeth: The Golden Age" (Universal)

 มาริท  อัลเลน จาก  "La Vie en Rose" (Picturehouse)

 คอลลีน  แอทวูด จาก  "Sweeney Todd The Demon Barber of Fleet Street" (DreamWorks and Warner Bros., Distributed by DreamWorks/Paramount)

 รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม


 จูเลียน ชนาเบล จาก The Diving Bell and the Butterfly

 เจสัน ไรท์แมน จาก Juno

 โทนี กิลรอย จาก Michael Clayton

 โจเอล และ อีธาน โคเฮน จาก No Country for Old Men

 พอล โธมัส แอนเดอร์สัน จาก There Will Be Blood


  รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม


 "No End in Sight" (Magnolia Pictures) โดย ชาร์ลส เฟอร์กูสัน และ ออเดรย์ มาร์ส

 "Operation Homecoming: Writing the Wartime Experience" (The Documentary Group)โดย ริชาร์ด อี. ร็อบบินส์

 "Sicko" (Lionsgate and The Weinstein Company) โดย ไมเคิล มัวร์ และ เมแกน โอฮารา

 "Taxi to the Dark Side" (THINKFilm) โดย อเล็กซ์ กิ๊บนีย์ และ อีวา ออร์เนอร์ จาก "War/Dance" (THINKFilm) โดย แอนเดรีย นิกซ์ ฟายน์ และ ชอน ฟายน์


  รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลสารคดีสั้นยอดเยี่ยม


 "Freeheld" โดย ซินเธีย เวด และ วาเนสซ่า รอธ

 "La Corona (The Crown)" โดย อแมนด้า มิเชลลิ และ อิซซาเลบ วีก้า

 "Salim Baba" โดย ทิม สเติร์นเบิร์ก และ ฟรานซิสโก้ เบลโล่ 

 "Sari's Mother" โดย เจมส์ ลองลีย์


 รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม


 The Bourne Ultimatum

 The Diving Bell and the Butterfly

 Into the Wild

 No Country for Old Men

 There Will Be Blood


  รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม


 Beaufort จาก อิสราเอล

 The Counterfeiters จาก ออสเตรีย

 Katyn จาก โปแลนด์

 Mongol จาก คาซัคสถาน

 12 จาก รัสเซีย


  รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลแต่งหน้ายอดเยี่ยม


 ดีดิเยร์ วาแวชน์ และ แจน อาร์ชิบัลด์ จาก "La Vie en Rose" (Picturehouse) Archibald

 ริค เบคเกอร์ และ คาซูฮิโร่ ทัตซึจิจาก "Norbit" (DreamWorks, Distributed by Paramount)

 วี นีล และ มาร์ติน แซมมูเอล จาก "Pirates of the Caribbean: At World's End" (Walt Disney)


  รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลดนตรีประกอบยอดเยี่ยม


 "Atonement" (Focus Features)

 "The Kite Runner" (DreamWorks, Sidney Kimmel Entertainment and Participant Productions, Distributed by Paramount Classics)

 "Michael Clayton" (Warner Bros.)

 "Ratatouille" (Walt Disney)

 "3:10 to Yuma" (Lionsgate)

  รายชื่อเข้าชิงรางวัลเพลงประกอบยอดเยี่ยม


 "Falling Slowly" from "Once" (Fox Searchlight) Music and Lyric by Glen Hansard and: Marketa Irglova



  "Happy Working Song" from "Enchanted" (Walt Disney): Music by Alan Menken; Lyric by Stephen Schwartz



  "Raise It Up" from "August Rush" (Warner Bros.): Music and Lyric by Jamal Joseph, Charles Mack and Tevin Thomas



 "So Close" from "Enchanted" (Walt Disney): Music by Alan Menken; Lyric by Stephen Schwartz



  "That's How You Know" from "Enchanted" (Walt Disney): Music by Alan Menken; Lyric by Stephen Schwartz


  รายชื่อเข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม


 "Atonement" (Focus Features)

 "Juno" (A Mandate Pictures/Mr. Mudd Production)

 "Michael Clayton" (Warner Bros.)

 "No Country for Old Men" (Miramax and Paramount Vantage)

 "There Will Be Blood" (Paramount Vantage and Miramax) ฃ


  รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม (ประเภทแอนิเมชั่น)


 I Met the Walrus

 Madame Tutli-Putli

 Meme Les Pigeons Vont au Paradis (Even Pigeons Go to Heaven)

 My Love (Moya Lyubov)

 Peter & the Wolf ความยาว 29 นาที เป็นการร่วมทุนระหว่างผู้สร้างของอังกฤษและโปแลนด์


  รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์สั้นเหตุการณ์ (ไลฟ์แอ๊กชั่น) ยอดเยี่ยม


 "At Night"

 "Il Supplente (The Substitute)"

 "Le Mozart des Pickpockets (The Mozart of Pickpockets)"

 "Tanghi Argentini" (Premium Films)

 "The Tonto Woman"


 รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลลำดับเสียงยอดเยี่ยม

 "The Bourne Ultimatum" (Universal)

 "No Country for Old Men" (Miramax and Paramount Vantage)

 "Ratatouille" (Walt Disney

 "There Will Be Blood" (Paramount Vantage and Miramax)

 "Transformers" (DreamWorks and Paramount in association with Hasbro)


  รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลบันทึกเสียงยอดเยี่ยม

 "The Bourne Ultimatum" (Universal)

 "No Country for Old Men" (Miramax and Paramount Vantage)

 "Ratatouille" (Walt Disney)

 "3:10 to Yuma" (Lionsgate)

 "Transformers" (DreamWorks and Paramount in association with Hasbro)


  รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลเอฟเฟ็กต์ภาพยอดเยี่ยม

 "The Golden Compass" (New Line in association with Ingenious Film Partners)

 "Pirates of the Caribbean: At World's End" (Walt Disney)

 "Transformers" (DreamWorks and Paramount in association with Hasbro)


 รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

 "Atonement" (Focus Features) โดย คริสโตเฟอร์ แฮมพ์ตัน

 "Away from Her" (Lionsgate), Written by Sarah Polley โดย ซาราห์ โพลลีย์

 "The Diving Bell and the Butterfly" (Miramax/Pathé Renn) โดย โรนัลด์ ฮาร์วูด

 "No Country for Old Men" (Miramax and Paramount Vantage) โดย โจเอล โคเอน และ อีธาน โคเอน

 "There Will Be Blood" (Paramount Vantage and Miramax) โดย พอล โธมัส แอนเดอร์สัน


  รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

 "Juno" (A Mandate Pictures/Mr. Mudd Production) โดย เดียโบล โคดี้

 "Lars and the Real Girl" (MGM) โดย แนนซี่ โอลิเวอร์

 "Michael Clayton" (Warner Bros.) โดย โทนี่ กิลรอย

 "Ratatouille" (Walt Disney โดย แจน พินกาวา, จิม คาโปเบียงโก และ แบรด เบิร์ด

 "The Savages" (Fox Searchlight) โดย ทามารา เจนกินส์


ที่มา http://hilight.kapook.com/view/20007 ครับ มีรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยนะครับ




ความเห็น

[1]


ขอบคุณครับ ผมจะได้อ่านออกอากาศในอาทิตย์ต่อไปครับ

 




เลือกหน้า
[1]
จำนวนหัวข้อทั้งหมด 1

** กระทู้นี้ถูกปิดแล้ว **

กลับขึ้นข้างบน / กลับหน้าแรก

ค้นกระดานข่าว:


ถูกเปิด: 951907 ถูกคลิ๊กแล้ว: 54807546 ตอนนี้มีผู้เข้าใช้ : 7- ล่าสุด :deang , จุ่น , พุ่มโพธิ์ฟิล์มทอง.อํานาจเจริญ , อูดลูกพระอิน , ป๋อง มาสเตอร์วัน , รังสรรค์ , สุพัตราภาพยนตร์ , บูลตัส , ป้อม , cheep72 ,